Bình Định thuộc vùng nào trong các vùng lương tối thiểu?

LuatVietnam 09/07/2024 09:15

Mức lương tối thiểu vùng đã được thay đổi theo Nghị định 74/2024/NĐ-CP. Vậy mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với các địa bàn tỉnh Bình Định như thế nào? Cùng theo dõi giải đáp của AI Luật.

Lưu ý: Toàn bộ nội dung trả lời cho các câu hỏi dưới đây đều do AI Luật cung cấp (AI Luật là trợ lý ảo sử dụng trí tuệ nhân tạo do LuatVietnam huấn luyện). AI Luật đang từng bước hoàn thiện mỗi ngày nên có thể mắc lỗi. Bạn hãy cân nhắc kỹ và kiểm tra lại những thông tin quan trọng. LuatVietnam không chịu trách nhiệm về thông tin do AI cung cấp. 

Câu hỏi: Bình Định thuộc vùng nào trong các vùng lương tối thiểu?





AI Luật trả lời:

Căn cứ vào Phụ lục của Nghị định 74/2024/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/07/2024, Bình Định không được liệt kê trong các vùng I, II, và III. Do đó, Bình Định thuộc vùng IV trong các vùng lương tối thiểu.

Câu hỏi: cụ thể mức lương tối thiểu vùng là bao nhiêu




AI Luật trả lời:

Căn cứ vào Điều 3 Nghị định 74/2024/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/07/2024, mức lương tối thiểu vùng IV là:

  • Mức lương tối thiểu tháng: 3.450.000 đồng/tháng
  • Mức lương tối thiểu giờ: 16.600 đồng/giờ

Bình Định thuộc Vùng IV trong các vùng lương tối thiểu (Ảnh minh họa)

Câu hỏi: so với quy định cũ tại Nghị định 38 thì mức lương tối thiểu vùng mới của Bình Định tại Nghị định 74 thay đổi thế nào?

AI Luật trả lời:

Căn cứ vào Điều 3 Nghị định 38/2022/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/07/2022 và Điều 3 Nghị định 74/2024/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/07/2024, mức lương tối thiểu vùng IV (bao gồm Bình Định) thay đổi như sau:

Mức lương tối thiểuNghị định 38/2022/NĐ-CPNghị định 74/2024/NĐ-CP
Tháng3.250.000 đồng/tháng3.450.000 đồng/tháng
Giờ15.600 đồng/giờ16.600 đồng/giờ

Như vậy, so với quy định cũ tại Nghị định 38/2022/NĐ-CP, mức lương tối thiểu vùng IV tại Nghị định 74/2024/NĐ-CP đã tăng:

  • Mức lương tối thiểu tháng tăng 200.000 đồng/tháng.
  • Mức lương tối thiểu giờ tăng 1.000 đồng/giờ.

Câu hỏi: Lao động có bằng đại học thì có bắt buộc phải trả lương cao hơn 7% lương tối thiểu vùng không



AI Luật trả lời:

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 5 Nghị định 74/2024/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/07/2024 thì:

  • Đối với các nội dung trả lương đã thỏa thuận, cam kết mà có lợi hơn cho người lao động (như chế độ trả lương cho người lao động làm công việc hoặc chức danh đòi hỏi qua học tập, đào tạo nghề cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu) thì tiếp tục được thực hiện, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
Như vậy, nếu trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể đã thỏa thuận rằng người lao động có bằng đại học (hoặc qua học tập, đào tạo nghề) sẽ được trả lương cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng, thì người sử dụng lao động phải tuân thủ điều này. Nếu không có thỏa thuận nào khác, quy định này vẫn phải được thực hiện.
Ngày 12/5/2024, LuatVietnam ra mắt AI Luật - Trợ lý ảo Luật Việt Nam phiên bản 1.0 được huấn luyện dựa trên hệ thống văn bản pháp luật trong cơ sở dữ liệu của LuatVietnam, giúp giải đáp thắc mắc về các vấn đề pháp lý. Hiện, người dùng có thể đặt câu hỏi ở các lĩnh vực: Lao động, Bảo hiểm xã hội, Đầu tư, Đất đai, Thuế thu nhập cá nhân…

Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ tổng đài 19006192 để được hỗ trợ.

(0) Bình luận
Nổi bật
Mới nhất
Bình Định thuộc vùng nào trong các vùng lương tối thiểu?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO